Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E theo quy định của pháp luật

Bởi sharevnhub

Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E theo quy định của pháp luật

Tôi năm nay 28 tuổi thì có nằm trong độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E không? Bằng lái xe hạng E được điều khiển những loại xe nào vậy ạ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Về những phương tiện đi lại mà người có bằng lái hạng E được điều khiển và tinh chỉnh ,

Căn cứ Khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“ Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe
10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển và tinh chỉnh những loại xe sau đây :
a ) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi ;
b ) Các loại xe pháp luật cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D. ”
Theo đó, bằng lái xe hạng E được tinh chỉnh và điều khiển những loại xe sau :

  • Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi ;

  • Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe ;
  • Ô tô tải, kể cả xe hơi tải chuyên dùng có trọng tải phong cách thiết kế dưới 3.500 kg ;
  • Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải phong cách thiết kế dưới 3.500 kg .
  • Ô tô chuyên dùng có trọng tải phong cách thiết kế dưới 3.500 kg ;
  • Ô tô tải, kể cả xe hơi tải chuyên dùng, xe hơi chuyên dùng có trọng tải phong cách thiết kế từ 3.500 kg trở lên ;
  • Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

  • Các loại xe pháp luật cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 .
  • Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe ;

Về độ tuổi thi bằng lái hạng E ,

Căn cứ vào khoản 1 Điều 60 Luật giao thông vận tải đường bộ năm 2008 pháp luật như sau :
” Điều 60. Tuổi, sức khỏe thể chất của người lái xe
1. Độ tuổi của người lái xe lao lý như sau :
c ) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe xe hơi tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên ; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc ( FB2 ) ;
d ) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe xe hơi chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi ; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc ( FC ) ;
đ ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe xe hơi chở người trên 30 chỗ ngồi ; lái xe hạng D kéo rơ moóc ( FD ) ;
e ) Tuổi tối đa của người lái xe xe hơi chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi so với nữ và 55 tuổi so với nam. ”

Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E

Bên cạnh đó, địa thế căn cứ Khoản 3 và Khoản 4, Điều 7 Thông tư 12/2017 / TT-BGTVT lao lý để được cấp giấy phép lái xe hạng E thì nâng hạng từ B2 lên C, từ C lên D, từ D lên E phải có đủ thời hạn lái xe là 3 năm, có 50.000 km lái xe bảo đảm an toàn ; từ C lên E phải có thời hạn lái xe là 5 năm, có 100.000 km lái xe bảo đảm an toàn và phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương tự trở lên. Vậy nên không hề học bằng lái xe hạng E trực tiếp mà phải làm thủ tục nâng hạng bằng lái từ hạng C hoặc hạng D lên E.

Bởi vậy, pháp luật không có quy định trực tiếp về độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E mà sẽ phải căn cứ về độ tuổi được phép thi bằng hạng C ( từ đủ 24 tuổi) và hạng D ( từ đủ 27 tuổi), tuy nhiên độ tuổi lái xe hạng E tối đa 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ. Vậy nên, bạn đang 28 tuổi mà đã đáp ứng được điều kiện nêu trên thì có thể nâng hạng bằng lái xe lên hạng E.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết về độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E:

Bị tước bằng lái xe hạng E có được lái xe hơi con không ?
Điều kiện nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng E

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

You may also like

Để lại bình luận